See விட்டுக்கொடு on Wiktionary
{
"etymology_templates": [
{
"args": {
"1": "ta",
"2": "விடு",
"3": "",
"4": "adv",
"nocat": "1",
"t": "to leave"
},
"expansion": "adverbial participle of விடு (viṭu, “to leave”)",
"name": "participle of"
},
{
"args": {
"1": "Compound"
},
"expansion": "Compound",
"name": "glossary"
},
{
"args": {
"1": "ta",
"2": "விட்டு",
"3": "கொடு",
"pos1": "adverbial participle of <span class='form-of-definition-link'><i class=\"Taml mention\" lang=\"ta\">விடு</i> <span class=\"mention-gloss-paren annotation-paren\">(viṭu, “to leave”)</span></span>",
"t2": "to give"
},
"expansion": "Compound of விட்டு (viṭṭu, adverbial participle of விடு (viṭu, “to leave”)) + கொடு (koṭu, “to give”)",
"name": "com+"
}
],
"etymology_text": "Compound of விட்டு (viṭṭu, adverbial participle of விடு (viṭu, “to leave”)) + கொடு (koṭu, “to give”).",
"forms": [
{
"form": "viṭṭukkoṭu",
"tags": [
"romanization"
]
},
{
"form": "no-table-tags",
"source": "conjugation",
"tags": [
"table-tags"
]
},
{
"form": "ta-conj-auto",
"source": "conjugation",
"tags": [
"inflection-template"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறேன்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟēṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"first-person",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறாய்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟāy",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"present",
"second-person",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறான்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟāṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"masculine",
"present",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறாள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟāḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"feminine",
"present",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறார்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟār",
"source": "conjugation",
"tags": [
"honorific",
"present",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறது",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟatu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"neuter",
"present",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தேன்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttēṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"first-person",
"past",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தாய்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttāy",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"past",
"second-person",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தான்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttāṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"masculine",
"past",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தாள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttāḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"feminine",
"past",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தார்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttār",
"source": "conjugation",
"tags": [
"honorific",
"past",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தது",
"roman": "viṭṭukkoṭuttatu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"neuter",
"past",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பேன்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppēṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"first-person",
"future",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பாய்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppāy",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"second-person",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பான்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppāṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"masculine",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பாள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppāḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"feminine",
"future",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பார்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppār",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"honorific",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கும்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkum",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"neuter",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டேன்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭēṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"first-person",
"future",
"negative",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டாய்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭāy",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"negative",
"second-person",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டான்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭāṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"masculine",
"negative",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டாள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭāḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"feminine",
"future",
"negative",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டார்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭār",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"honorific",
"negative",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காது",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"negative",
"neuter",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கவில்லை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkavillai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"feminine",
"masculine",
"negative",
"neuter",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கவில்லை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkavillai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"first-person",
"negative",
"second-person",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கவில்லை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkavillai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"honorific",
"negative",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறோம்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟōm",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"exclusive",
"first-person",
"inclusive",
"plural",
"present"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறீர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟīrkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"plural",
"present",
"second-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறார்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟārkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"epicene",
"plural",
"present",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கின்றன",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṉṟaṉa",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"neuter",
"plural",
"present",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தோம்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttōm",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"exclusive",
"first-person",
"inclusive",
"past",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தீர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttīrkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"past",
"plural",
"second-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தார்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttārkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"epicene",
"past",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தன",
"roman": "viṭṭukkoṭuttaṉa",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"neuter",
"past",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்போம்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppōm",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"exclusive",
"first-person",
"future",
"inclusive",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பீர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppīrkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"plural",
"second-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பார்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppārkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"epicene",
"future",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பன",
"roman": "viṭṭukkoṭuppaṉa",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"neuter",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டோம்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭōm",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"exclusive",
"first-person",
"future",
"inclusive",
"negative",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டீர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭīrkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"negative",
"plural",
"second-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டார்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭārkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"epicene",
"future",
"negative",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கா",
"roman": "viṭṭukkoṭukkā",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"negative",
"neuter",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கவில்லை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkavillai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"epicene",
"negative",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கவில்லை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkavillai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"exclusive",
"first-person",
"inclusive",
"negative",
"plural",
"second-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கவில்லை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkavillai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"negative",
"neuter",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடு",
"roman": "viṭṭukkoṭu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"imperative",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுங்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuṅkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"imperative",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதே",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātē",
"source": "conjugation",
"tags": [
"imperative",
"negative",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதீர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātīrkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"imperative",
"negative",
"plural"
]
},
{
"form": "past of விட்டுக்கொடுத்துவிடு (viṭṭukkoṭuttuviṭu)",
"source": "conjugation",
"tags": [
"imperative",
"perfect",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "past of விட்டுக்கொடுத்துவிட்டிரு (viṭṭukkoṭuttuviṭṭiru)",
"source": "conjugation",
"tags": [
"past",
"perfect"
]
},
{
"form": "future of விட்டுக்கொடுத்துவிடு (viṭṭukkoṭuttuviṭu)",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"imperative",
"perfect",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்துக்கொண்டிரு",
"roman": "viṭṭukkoṭuttukkoṇṭiru",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"past",
"present",
"progressive"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கப்படு",
"roman": "viṭṭukkoṭukkappaṭu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"effective",
"future",
"past",
"present"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்க",
"roman": "viṭṭukkoṭukka",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"infinitive"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காமல் இருக்க",
"roman": "viṭṭukkoṭukkāmal irukka",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"infinitive",
"negative"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கலாம்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkalām",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"potential"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காமல் இருக்கலாம்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkāmal irukkalām",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"negative",
"potential"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கட்டும்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkaṭṭum",
"source": "conjugation",
"tags": [
"cohortative",
"error-unrecognized-form"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காமல் இருக்கட்டும்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkāmal irukkaṭṭum",
"source": "conjugation",
"tags": [
"cohortative",
"future",
"negative"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பதால்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppatāl",
"source": "conjugation",
"tags": [
"conditional",
"error-unrecognized-form",
"informal"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காததால்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātatāl",
"source": "conjugation",
"tags": [
"conditional",
"future",
"informal",
"negative"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தால்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttāl",
"source": "conjugation",
"tags": [
"conditional",
"error-unrecognized-form"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காவிட்டால்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkāviṭṭāl",
"source": "conjugation",
"tags": [
"conditional",
"future",
"negative"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்து",
"roman": "viṭṭukkoṭuttu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"adverbial",
"error-unrecognized-form",
"participle"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காமல்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkāmal",
"source": "conjugation",
"tags": [
"adverbial",
"future",
"negative",
"participle"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிற",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟa",
"source": "conjugation",
"tags": [
"adjectival",
"error-unrecognized-form",
"participle",
"present"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்த",
"roman": "viṭṭukkoṭutta",
"source": "conjugation",
"tags": [
"adjectival",
"error-unrecognized-form",
"participle",
"past"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கும்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkum",
"source": "conjugation",
"tags": [
"adjectival",
"error-unrecognized-form",
"future",
"participle"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காத",
"roman": "viṭṭukkoṭukkāta",
"source": "conjugation",
"tags": [
"adjectival",
"future",
"negative",
"participle"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறவன்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟavaṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"imperative",
"masculine",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறவள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟavaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"feminine",
"imperative",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறவர்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟavar",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"future",
"honorific",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறது",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟatu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"negative",
"neuter",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறவர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟavarkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"epicene",
"future",
"imperative",
"negative",
"plural",
"present"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறவை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟavai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"imperative",
"negative",
"neuter",
"plural",
"present"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தவன்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttavaṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"imperative",
"masculine",
"past",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தவள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttavaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"feminine",
"imperative",
"past",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தவர்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttavar",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"future",
"honorific",
"past",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தது",
"roman": "viṭṭukkoṭuttatu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"negative",
"neuter",
"past",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தவர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttavarkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"epicene",
"future",
"imperative",
"negative",
"past",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தவை",
"roman": "viṭṭukkoṭuttavai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"imperative",
"negative",
"neuter",
"past",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பவன்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppavaṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"future",
"imperative",
"masculine",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பவள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppavaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"feminine",
"future",
"imperative",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பவர்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppavar",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"future",
"honorific",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பது",
"roman": "viṭṭukkoṭuppatu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"negative",
"neuter",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பவர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppavarkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"epicene",
"future",
"imperative",
"negative",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பவை",
"roman": "viṭṭukkoṭuppavai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"imperative",
"negative",
"neuter",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதவன்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātavaṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"imperative",
"masculine",
"negative",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதவள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātavaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"feminine",
"imperative",
"negative",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதவர்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātavar",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"future",
"honorific",
"negative",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதது",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātatu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"negative",
"neuter",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதவர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātavarkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"epicene",
"future",
"imperative",
"negative",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதவை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātavai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"imperative",
"negative",
"neuter",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பது",
"roman": "viṭṭukkoṭuppatu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"feminine",
"gerund",
"gerund-i",
"masculine",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தல்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttal",
"source": "conjugation",
"tags": [
"gerund",
"gerund-ii",
"honorific",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தல்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttal",
"source": "conjugation",
"tags": [
"gerund",
"gerund-ii",
"neuter",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கல்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkal",
"source": "conjugation",
"tags": [
"epicene",
"future",
"gerund",
"gerund-iii",
"negative"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கல்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkal",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"gerund",
"gerund-iii",
"negative",
"neuter"
]
}
],
"head_templates": [
{
"args": {},
"expansion": "விட்டுக்கொடு • (viṭṭukkoṭu)",
"name": "ta-verb"
}
],
"inflection_templates": [
{
"args": {
"1": "6"
},
"name": "ta-conj-auto"
}
],
"lang": "Tamil",
"lang_code": "ta",
"pos": "verb",
"senses": [
{
"categories": [
{
"_dis": "31 19 35 15",
"kind": "other",
"name": "Tamil terms with redundant script codes",
"parents": [],
"source": "w+disamb"
},
{
"_dis": "29 25 30 17",
"kind": "other",
"name": "Tamil verbs of conjugation 6",
"parents": [],
"source": "w+disamb"
}
],
"glosses": [
"to yield, give up, make concession, accomodate (others' interests)"
],
"id": "en-விட்டுக்கொடு-ta-verb-g1L56LQe",
"links": [
[
"yield",
"yield"
],
[
"give up",
"give up"
],
[
"make",
"make"
],
[
"concession",
"concession"
],
[
"accomodate",
"accomodate"
]
],
"raw_glosses": [
"(intransitive) to yield, give up, make concession, accomodate (others' interests)"
],
"tags": [
"intransitive"
]
},
{
"categories": [
{
"_dis": "10 79 6 6",
"kind": "other",
"name": "Pages with 1 entry",
"parents": [],
"source": "w+disamb"
},
{
"_dis": "9 82 5 5",
"kind": "other",
"name": "Pages with entries",
"parents": [],
"source": "w+disamb"
},
{
"_dis": "16 60 16 8",
"kind": "other",
"name": "Tamil entries with incorrect language header",
"parents": [],
"source": "w+disamb"
},
{
"_dis": "31 19 35 15",
"kind": "other",
"name": "Tamil terms with redundant script codes",
"parents": [],
"source": "w+disamb"
},
{
"_dis": "29 25 30 17",
"kind": "other",
"name": "Tamil verbs of conjugation 6",
"parents": [],
"source": "w+disamb"
}
],
"glosses": [
"to let down (someone)"
],
"id": "en-விட்டுக்கொடு-ta-verb-V13wIfBv",
"links": [
[
"let down",
"let down"
]
],
"raw_glosses": [
"(transitive, colloquial) to let down (someone)"
],
"tags": [
"colloquial",
"transitive"
]
},
{
"categories": [
{
"_dis": "31 19 35 15",
"kind": "other",
"name": "Tamil terms with redundant script codes",
"parents": [],
"source": "w+disamb"
},
{
"_dis": "29 25 30 17",
"kind": "other",
"name": "Tamil verbs of conjugation 6",
"parents": [],
"source": "w+disamb"
}
],
"glosses": [
"to betray, as a person; to disclose, as secrets"
],
"id": "en-விட்டுக்கொடு-ta-verb-bJONGkjx",
"links": [
[
"betray",
"betray"
],
[
"disclose",
"disclose"
]
],
"raw_glosses": [
"(transitive) to betray, as a person; to disclose, as secrets"
],
"synonyms": [
{
"word": "காட்டிக்கொடு"
}
],
"tags": [
"transitive"
]
},
{
"categories": [
{
"_dis": "31 19 35 15",
"kind": "other",
"name": "Tamil terms with redundant script codes",
"parents": [],
"source": "w+disamb"
},
{
"_dis": "29 25 30 17",
"kind": "other",
"name": "Tamil verbs of conjugation 6",
"parents": [],
"source": "w+disamb"
}
],
"glosses": [
"to the play the pimp, pander"
],
"id": "en-விட்டுக்கொடு-ta-verb-hP6skd98",
"links": [
[
"pimp",
"pimp"
],
[
"pander",
"pander"
]
],
"raw_glosses": [
"(transitive) to the play the pimp, pander"
],
"synonyms": [
{
"word": "கூட்டிக்கொடு"
}
],
"tags": [
"transitive"
]
}
],
"sounds": [
{
"ipa": "/ʋɪʈːʊkːɔɖʊ/"
},
{
"ipa": "[ʋɪʈːʊkːɔɖɯ]"
}
],
"word": "விட்டுக்கொடு"
}
{
"categories": [
"Pages with 1 entry",
"Pages with entries",
"Tamil compound terms",
"Tamil entries with incorrect language header",
"Tamil lemmas",
"Tamil terms with IPA pronunciation",
"Tamil terms with redundant script codes",
"Tamil verbs",
"Tamil verbs of conjugation 6"
],
"etymology_templates": [
{
"args": {
"1": "ta",
"2": "விடு",
"3": "",
"4": "adv",
"nocat": "1",
"t": "to leave"
},
"expansion": "adverbial participle of விடு (viṭu, “to leave”)",
"name": "participle of"
},
{
"args": {
"1": "Compound"
},
"expansion": "Compound",
"name": "glossary"
},
{
"args": {
"1": "ta",
"2": "விட்டு",
"3": "கொடு",
"pos1": "adverbial participle of <span class='form-of-definition-link'><i class=\"Taml mention\" lang=\"ta\">விடு</i> <span class=\"mention-gloss-paren annotation-paren\">(viṭu, “to leave”)</span></span>",
"t2": "to give"
},
"expansion": "Compound of விட்டு (viṭṭu, adverbial participle of விடு (viṭu, “to leave”)) + கொடு (koṭu, “to give”)",
"name": "com+"
}
],
"etymology_text": "Compound of விட்டு (viṭṭu, adverbial participle of விடு (viṭu, “to leave”)) + கொடு (koṭu, “to give”).",
"forms": [
{
"form": "viṭṭukkoṭu",
"tags": [
"romanization"
]
},
{
"form": "no-table-tags",
"source": "conjugation",
"tags": [
"table-tags"
]
},
{
"form": "ta-conj-auto",
"source": "conjugation",
"tags": [
"inflection-template"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறேன்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟēṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"first-person",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறாய்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟāy",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"present",
"second-person",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறான்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟāṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"masculine",
"present",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறாள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟāḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"feminine",
"present",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறார்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟār",
"source": "conjugation",
"tags": [
"honorific",
"present",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறது",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟatu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"neuter",
"present",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தேன்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttēṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"first-person",
"past",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தாய்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttāy",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"past",
"second-person",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தான்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttāṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"masculine",
"past",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தாள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttāḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"feminine",
"past",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தார்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttār",
"source": "conjugation",
"tags": [
"honorific",
"past",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தது",
"roman": "viṭṭukkoṭuttatu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"neuter",
"past",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பேன்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppēṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"first-person",
"future",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பாய்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppāy",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"second-person",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பான்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppāṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"masculine",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பாள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppāḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"feminine",
"future",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பார்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppār",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"honorific",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கும்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkum",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"neuter",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டேன்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭēṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"first-person",
"future",
"negative",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டாய்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭāy",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"negative",
"second-person",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டான்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭāṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"masculine",
"negative",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டாள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭāḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"feminine",
"future",
"negative",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டார்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭār",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"honorific",
"negative",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காது",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"negative",
"neuter",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கவில்லை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkavillai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"feminine",
"masculine",
"negative",
"neuter",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கவில்லை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkavillai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"first-person",
"negative",
"second-person",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கவில்லை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkavillai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"honorific",
"negative",
"singular",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறோம்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟōm",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"exclusive",
"first-person",
"inclusive",
"plural",
"present"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறீர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟīrkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"plural",
"present",
"second-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறார்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟārkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"epicene",
"plural",
"present",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கின்றன",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṉṟaṉa",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"neuter",
"plural",
"present",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தோம்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttōm",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"exclusive",
"first-person",
"inclusive",
"past",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தீர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttīrkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"past",
"plural",
"second-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தார்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttārkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"epicene",
"past",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தன",
"roman": "viṭṭukkoṭuttaṉa",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"neuter",
"past",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்போம்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppōm",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"exclusive",
"first-person",
"future",
"inclusive",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பீர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppīrkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"plural",
"second-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பார்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppārkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"epicene",
"future",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பன",
"roman": "viṭṭukkoṭuppaṉa",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"neuter",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டோம்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭōm",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"exclusive",
"first-person",
"future",
"inclusive",
"negative",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டீர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭīrkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"negative",
"plural",
"second-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கமாட்டார்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkamāṭṭārkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"epicene",
"future",
"negative",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கா",
"roman": "viṭṭukkoṭukkā",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"future",
"negative",
"neuter",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கவில்லை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkavillai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"epicene",
"negative",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கவில்லை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkavillai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"exclusive",
"first-person",
"inclusive",
"negative",
"plural",
"second-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கவில்லை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkavillai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"affective",
"negative",
"neuter",
"plural",
"third-person"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடு",
"roman": "viṭṭukkoṭu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"imperative",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுங்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuṅkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"imperative",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதே",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātē",
"source": "conjugation",
"tags": [
"imperative",
"negative",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதீர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātīrkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"imperative",
"negative",
"plural"
]
},
{
"form": "past of விட்டுக்கொடுத்துவிடு (viṭṭukkoṭuttuviṭu)",
"source": "conjugation",
"tags": [
"imperative",
"perfect",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "past of விட்டுக்கொடுத்துவிட்டிரு (viṭṭukkoṭuttuviṭṭiru)",
"source": "conjugation",
"tags": [
"past",
"perfect"
]
},
{
"form": "future of விட்டுக்கொடுத்துவிடு (viṭṭukkoṭuttuviṭu)",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"imperative",
"perfect",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்துக்கொண்டிரு",
"roman": "viṭṭukkoṭuttukkoṇṭiru",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"past",
"present",
"progressive"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கப்படு",
"roman": "viṭṭukkoṭukkappaṭu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"effective",
"future",
"past",
"present"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்க",
"roman": "viṭṭukkoṭukka",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"infinitive"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காமல் இருக்க",
"roman": "viṭṭukkoṭukkāmal irukka",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"infinitive",
"negative"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கலாம்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkalām",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"potential"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காமல் இருக்கலாம்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkāmal irukkalām",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"negative",
"potential"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கட்டும்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkaṭṭum",
"source": "conjugation",
"tags": [
"cohortative",
"error-unrecognized-form"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காமல் இருக்கட்டும்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkāmal irukkaṭṭum",
"source": "conjugation",
"tags": [
"cohortative",
"future",
"negative"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பதால்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppatāl",
"source": "conjugation",
"tags": [
"conditional",
"error-unrecognized-form",
"informal"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காததால்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātatāl",
"source": "conjugation",
"tags": [
"conditional",
"future",
"informal",
"negative"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தால்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttāl",
"source": "conjugation",
"tags": [
"conditional",
"error-unrecognized-form"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காவிட்டால்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkāviṭṭāl",
"source": "conjugation",
"tags": [
"conditional",
"future",
"negative"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்து",
"roman": "viṭṭukkoṭuttu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"adverbial",
"error-unrecognized-form",
"participle"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காமல்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkāmal",
"source": "conjugation",
"tags": [
"adverbial",
"future",
"negative",
"participle"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிற",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟa",
"source": "conjugation",
"tags": [
"adjectival",
"error-unrecognized-form",
"participle",
"present"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்த",
"roman": "viṭṭukkoṭutta",
"source": "conjugation",
"tags": [
"adjectival",
"error-unrecognized-form",
"participle",
"past"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கும்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkum",
"source": "conjugation",
"tags": [
"adjectival",
"error-unrecognized-form",
"future",
"participle"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காத",
"roman": "viṭṭukkoṭukkāta",
"source": "conjugation",
"tags": [
"adjectival",
"future",
"negative",
"participle"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறவன்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟavaṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"imperative",
"masculine",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறவள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟavaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"feminine",
"imperative",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறவர்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟavar",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"future",
"honorific",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறது",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟatu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"negative",
"neuter",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறவர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟavarkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"epicene",
"future",
"imperative",
"negative",
"plural",
"present"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கிறவை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkiṟavai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"imperative",
"negative",
"neuter",
"plural",
"present"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தவன்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttavaṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"imperative",
"masculine",
"past",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தவள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttavaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"feminine",
"imperative",
"past",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தவர்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttavar",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"future",
"honorific",
"past",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தது",
"roman": "viṭṭukkoṭuttatu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"negative",
"neuter",
"past",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தவர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttavarkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"epicene",
"future",
"imperative",
"negative",
"past",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தவை",
"roman": "viṭṭukkoṭuttavai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"imperative",
"negative",
"neuter",
"past",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பவன்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppavaṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"future",
"imperative",
"masculine",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பவள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppavaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"feminine",
"future",
"imperative",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பவர்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppavar",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"future",
"honorific",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பது",
"roman": "viṭṭukkoṭuppatu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"negative",
"neuter",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பவர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭuppavarkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"epicene",
"future",
"imperative",
"negative",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பவை",
"roman": "viṭṭukkoṭuppavai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"imperative",
"negative",
"neuter",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதவன்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātavaṉ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"imperative",
"masculine",
"negative",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதவள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātavaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"feminine",
"imperative",
"negative",
"present",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதவர்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātavar",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"future",
"honorific",
"negative",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதது",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātatu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"negative",
"neuter",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதவர்கள்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātavarkaḷ",
"source": "conjugation",
"tags": [
"epicene",
"future",
"imperative",
"negative",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்காதவை",
"roman": "viṭṭukkoṭukkātavai",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"imperative",
"negative",
"neuter",
"plural"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுப்பது",
"roman": "viṭṭukkoṭuppatu",
"source": "conjugation",
"tags": [
"error-unrecognized-form",
"feminine",
"gerund",
"gerund-i",
"masculine",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தல்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttal",
"source": "conjugation",
"tags": [
"gerund",
"gerund-ii",
"honorific",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுத்தல்",
"roman": "viṭṭukkoṭuttal",
"source": "conjugation",
"tags": [
"gerund",
"gerund-ii",
"neuter",
"singular"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கல்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkal",
"source": "conjugation",
"tags": [
"epicene",
"future",
"gerund",
"gerund-iii",
"negative"
]
},
{
"form": "விட்டுக்கொடுக்கல்",
"roman": "viṭṭukkoṭukkal",
"source": "conjugation",
"tags": [
"future",
"gerund",
"gerund-iii",
"negative",
"neuter"
]
}
],
"head_templates": [
{
"args": {},
"expansion": "விட்டுக்கொடு • (viṭṭukkoṭu)",
"name": "ta-verb"
}
],
"inflection_templates": [
{
"args": {
"1": "6"
},
"name": "ta-conj-auto"
}
],
"lang": "Tamil",
"lang_code": "ta",
"pos": "verb",
"senses": [
{
"categories": [
"Tamil intransitive verbs"
],
"glosses": [
"to yield, give up, make concession, accomodate (others' interests)"
],
"links": [
[
"yield",
"yield"
],
[
"give up",
"give up"
],
[
"make",
"make"
],
[
"concession",
"concession"
],
[
"accomodate",
"accomodate"
]
],
"raw_glosses": [
"(intransitive) to yield, give up, make concession, accomodate (others' interests)"
],
"tags": [
"intransitive"
]
},
{
"categories": [
"Tamil colloquialisms",
"Tamil transitive verbs"
],
"glosses": [
"to let down (someone)"
],
"links": [
[
"let down",
"let down"
]
],
"raw_glosses": [
"(transitive, colloquial) to let down (someone)"
],
"tags": [
"colloquial",
"transitive"
]
},
{
"categories": [
"Tamil transitive verbs"
],
"glosses": [
"to betray, as a person; to disclose, as secrets"
],
"links": [
[
"betray",
"betray"
],
[
"disclose",
"disclose"
]
],
"raw_glosses": [
"(transitive) to betray, as a person; to disclose, as secrets"
],
"synonyms": [
{
"word": "காட்டிக்கொடு"
}
],
"tags": [
"transitive"
]
},
{
"categories": [
"Tamil transitive verbs"
],
"glosses": [
"to the play the pimp, pander"
],
"links": [
[
"pimp",
"pimp"
],
[
"pander",
"pander"
]
],
"raw_glosses": [
"(transitive) to the play the pimp, pander"
],
"synonyms": [
{
"word": "கூட்டிக்கொடு"
}
],
"tags": [
"transitive"
]
}
],
"sounds": [
{
"ipa": "/ʋɪʈːʊkːɔɖʊ/"
},
{
"ipa": "[ʋɪʈːʊkːɔɖɯ]"
}
],
"word": "விட்டுக்கொடு"
}
Download raw JSONL data for விட்டுக்கொடு meaning in All languages combined (23.0kB)
This page is a part of the kaikki.org machine-readable All languages combined dictionary. This dictionary is based on structured data extracted on 2025-11-27 from the enwiktionary dump dated 2025-11-20 using wiktextract (5887622 and c6a903f). The data shown on this site has been post-processed and various details (e.g., extra categories) removed, some information disambiguated, and additional data merged from other sources. See the raw data download page for the unprocessed wiktextract data.
If you use this data in academic research, please cite Tatu Ylonen: Wiktextract: Wiktionary as Machine-Readable Structured Data, Proceedings of the 13th Conference on Language Resources and Evaluation (LREC), pp. 1317-1325, Marseille, 20-25 June 2022. Linking to the relevant page(s) under https://kaikki.org would also be greatly appreciated.